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e Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor Mpango, Makamu wa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

e Mheshimiwa Dkt. Hussein Mwinyi, Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi;

o Mheshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb.), Waziri
wa Mkuu;

o Mheshimiwa Hemed Abdulla, Makamu wa Pili wa Rais
— Serikali ya Mapinduzi Zanzibar;

e Mhe. Dkt. Dotto Biteko, Naibu Waziri Mkuu na Waziri
wa Nishati;

e Mhe. Dkt. Tulia Ackson (Mb.), Spika wa Bunge la
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

e Mhe. Prof. Ibrahim Juma, Jaji Mkuu wa Tanzania;

e Mama Regina Lowassa, Mjane wa Marehemu pamoja

na Familia na Ndugu wote wa Marehemu;



Mheshimiwa Fredrick Lowassa, Mbunge wa Monduli na
mtoto wa Marehemu na Wabunge wa Mkoa wa
Arusha na Wabunge wote mliopo nasi hapa;

Waheshimiwa Viongozi Wakuu Wastaafu na Wenza wa
Viongozi;

Waheshimiwa Mawaziri na Naibu Mawaziri mliopo;

Makatibu Wakuu Viongozi, Makatibu Wakuu na Naibu
Makatibu Wakuu;

Waheshimiwa  Mabalozi  wanaowakilisha  Nchi
mbalimbali;

Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama;

Mheshimiwa John Mongela, Mkuu wa Mkoa wa Arusha
na Wakuu wa Mikoa wengine mliopo;

Ndugu Viongozi Mbalimbali wa Serikali

Baba Askofu Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri na
Viongozi wa Dini;

Wazee wa kimila na Malaigwanaan

Ndugu Wanahabari; na

Waombolezaji wenzangu;

Ndugu wananchi, Mabibi na Mabwana,

Tumsifu Yesu Kristo
Assalamu Aleykum






Utangulizi
Ndugu Wananchi,

Baada ya kutoa shukrani nyingi kwa Mwenyezi
Mungu, niseme kwamba baadhi ya viongozi hubahatika
kuandika vitabu vya mapito ya maisha yao ya kiuongozi,
wangali hai. Wengine mapito yao huandikwa na watu
wengine, ama wakiwa hai, au baada ya kutangulia mbele ya
haki. Sisi Watanzania, tumepata bahati ya mapito na
mchango wa viongozi wetu kuandikwa kwenye mioyo ya
wananchi wote wa Tanzania. Hivi ndivyo historia ya ndugu
yetu Edward Ngoyai Lowassa ilivyoandikwa pia.

Tumesikia salaam, risala na ushuhuda wa baadhi ya
sura na kurasa za kitabu cha maisha ya ndugu yetu,
Edward Lowassa kwenye mioyo na ndimi za Viongozi
mbalimbali na wananchi kwa jumla. Nyuso za majonzi na
mioyo ya simanzi ni taswira tosha ya aina ya maisha na
historia aliyoiacha mpendwa wetu kwa wananchi na taifa

kwa ujumla.



Pamoja na kwamba, msiba huu ni msiba wa
Watanzania wote na maombolezo haya ni ya kitaifa, ila
uhalisia ni kuwa, ukiwa, unyonge, majonzi na simanzi
kubwa zaidi viko kwa familia, kwani imepoteza nguzo na
mhimili muhimu katika maisha yao. Kwa niaba ya Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ninatoa pole kwa
dada yangu, Mama Regina Lowassa, kwa watoto Fred,
Pamela, Adda, Robert na Richard. Kwa kuwa
alikwishajukuu, pia ninawapa pole wajukuu, familia na
ndugu kwa ujumla. Msiba huu ni msiba wetu na simanzi
zenu ni simanzi zetu. Hivyo tambueni hampo pekee yenu.
Pigo hili ni pigo letu sote. Mkusanyiko wetu leo hii ni
kuenzi mema yake na kusherehekea maisha yake.

Ninataka niungane na Baba Askofu (Gehaz) Malasusa,
niwarudishe kwenye Kitabu cha Ayubu, Sura ya 14 Mstari
wa 5, ambapo imeandikwa “kwa kuwa siku zake
zimeamriwa, hesabu ya miezi yake unayo Wewe (yaani

Bwana Mungu), Nawe umemwekea mipaka vyake



asiyoweza kuipita”. Nataka kuihusisha hii na msemo wa
Kiswahili unaosema ‘jitihada haizidi kudra’. Tumejitahidi
sana kila pembe, lakini kudra ya Mungu imechukua nafasi
yake. Mungu amembhitaji, amerudi kwa Muumba wake.
Kama kitabu cha Ayubu kilivyosema, wote sisi siku zetu,
hesabu zetu ziko kwa Mungu; hatuthubutu kupunguza
wala kuongeza, na hakuna mwanadamu mwenye uwezo
huo. Kwetu sisi ni kupokea na kumshukuru Mwenyezi
Mungu.

Kwa upande mwingine, Kama Taifa tumepoteza moja
ya viongozi mahiri, mpenda maendeleo, mwanamageuzi na
kipenzi cha wengi. Kipekee, natoa pole kwa wananchi wote
kwa msiba huu mkubwa na mzito kwa Taifa letu. Kipekee,
(Ngarash) kwa kuondokewa na kiongozi, rafiki, ndugu na
mmoja wenu ambaye pia kimila alikuwa ni Laigwaanan.

Vilevile nitoe pole kwa wananchi wote wa Tanzania

kwa msiba huu mkubwa na mzito. Sote tuwe pole sana.



Ndugu zangu,

Shughuli yetu leo imekuwa nyepesi kutokana na kazi
kubwa iliyofanywa na Mhe. Kassim Majaliwa, Waziri Mkuu
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, akisaidiwa na Mhe.
Hemed Abdula, Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar
pamoja na timu yao ya kitaifa. Wamefanya kubwa sana na
nzuri sana. Nakushukuru sana Mhe. Waziri Mkuu na
Wasaidizi wako kwa usimamizi mzuri.

Ninamshukuru pia Mheshimiwa Makamu wa Rais
ambaye nilikuwa nimemuachia nchi.

Aidha, nawashukuru pia viongozi wa dini ambao
mmekuwa pamoja na familia kwa maombi katika kipindi
chote cha ugonjwa, hata alipotutoka mmeendelea kuomba,
kuwafariji na kuwatia nguvu wafiwa.

Tunawashukuru jirani zetu na ndugu zetu wa Kenya

wakiongozwa na Gavana (wa Kajiado Joseph Ole) Lenku



kwa kuja kutuunga mkono na kutupa nguvu katika msiba
huu.

Kwa wanangu wasanii asanteni sana kwa nyimbo na
tungo za kumuenzi mpendwa wetu. Wananchi na
waombolezaji wenzangu asanteni kwa kujitokeza kwa
wingi katika maeneo yote yaliyopangwa kuaga mwili na
hata leo. Asanteni kwa sala na maombi yenu, hakika

mmewatia nguvu na kuwapa faraja wafiwa.

Maisha ya Lowassa kwa kifupi

Ndugu zangu,

Kama tulivyokwishasikia katika wasifu wa Ndugu
Edward Lowassa, alishika nyadhifa mbalimbali ndani ya
Chama na Serikali hadi kufikia nafasi ya Waziri Mkuu.
Aidha, takribani nusu ya maisha yake yote ameyatumia
katika utumishi na uongozi wa umma. Aljjitolea muda na

maisha yake kwa ajili ya nchi yake, na kubeba dhamana ya



uongozi katika kila alikokabidhiwa. Aliweza kuacha alama
kubwa na za kudumu katika kila jukumu lililomkabili.
Kupitia maisha yake, yapo mafunzo mengi kwetu sisi
tuliobaki. Mengi yamekwishasemwa hapa na hata kabla ya
leo, ikiwemo mapenzi makubwa kwa familia yake
(nimemsikilia mwanagu Richard, ameonesha jinsi baba
alivyokuwa na mapenzi kwa familia), imani yake kwa
demokrasia na uhuru wa mawazo, na uchamungu wake.
Mimi ningependa kugusia mafunzo matatu makubwa,
ninayoona yana umuhimu mkubwa zaidi kwetu sote.

Mambo hayo ni ushupavu, ustahilimivu, na ulezi.

Ujasiri na ushupavu

Ndugu yetu Edward Lowassa alikuwa kiongozi jasiri
na shupavu. Aliuonesha ushupavu katika nyakati
mbalimbali wakati wa uongozi wake. Alisimamia masuala
yaliyokubalika ndani ya Serikali na yale aliyoagizwa na

Chama bila kuyumba. Alipokuwa Waziri wa Maji na
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Maendeleo ya Uvuvi, licha ya shinikizo kubwa kuhusu
kutotumia maji ya Ziwa Victoria kwa sababu za kihistoria;
Kwa ujasiri na ushupavu mkubwa wa uongozi, aliishauri
vyema Serikali na kuweka msukumo, hadi sasa maji kutoka
Ziwa Victoria yanatumika katika mikoa ya Shinyanga na
Tabora. Leo hii, maji hayo sio tu yamefika katika mikoa
hiyo, lakini tumeshaamua mradi huo ufike katika mikoa ya
Singida na Dodoma.

Hayati Lowassa atakumbukwa pia kwa usimamizi na
ufuatiliaji wa karibu wa uundwaji wa Mamlaka za Maji za
Miji Mikuu ya Mikoa zilizoleta mapinduzi makubwa katika
utoaji wa huduma za maji safi na uondoaji wa majitaka.

Somo hapa ni kwamba, tukipewa dhamana za uongozi
na kuaminiwa katika nafasi mbalimbali, ni lazima tuwe na
uthubutu na wubunifu pamoja na kujitoa mhanga
kusimamia na kutekeleza maelekezo ya Serikali kwa weledi
na uaminifu bila kukubali kuyumbishwa. Aidha,

tunatakiwa kufanya kazi kwa bidii, kufuatilia utekelezaji
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wa maelekezo ya viongozi wetu katika maeneo
tuliyokasimiwa. Tusisubiri kusukumwa, na daima tuwe
mbele ya wakati kuweza kuona mbali zaidi ya wale

tunaowaongoza.

Ulezi

Ndugu wananchi,

Kwa waliomfahamu Edward Lowassa, na tumeona
ushuhuda mbalimbali kupitia vyombo vya habari,
watakubaliana nami kwamba alikuwa mlezi. Alikua
Kiongozi mlezi aliyelea na kukuza wanasiasa vijana wengi
ambao wanaendelea kulitumikia Taifa. Sifa hii ya ulezi na
kuongoza vijana katika maisha yao ya kisiasa ilimjengea
umaarufu na mapenzi miongoni mwa wengi. Kama
alivyosema mdogo wangu, Freeman (Mbowe), yale
matokeo ya kura ni kwa sababu hii, alijenga umaarufu

mkubwa sana, yeye mwenyewe binafsi.
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Katika kuweka msingi wa malezi, alipokuwa
Mgombea Urais mwaka 2015 aliweka wazi kwamba,
kipaumbele chake cha kwanza kilikuwa elimu, cha pili elimu, na
cha tatu elimu. Maana yake alipenda vijana wapate maarifa
na ujuzi kwa ajili ya ustawi wa familia zao na jamii kwa
ujumla. Mheshimiwa Lowassa alikuwa muumini wa elimu
kama nyenzo ya kujikomboa na umasikini, na mara zote

alisisitiza kwamba, haupendi umasikini.

Nakumbuka aliwahi kusema ‘Nimekuwa na nitaendelea
kuwa mstari wa mbele katika kusisitiza umuhimu wa elimu bora
na kwa wote, elimu inayowaandaa vijana kuingia kwenye soko la
ajira la dunia’.

Imani na msimamo wake katika elimu ndio
ilimsukuma kusimamia kwa mafanikio Mpango wa
Maendeleo ya Elimu ya Sekondari (MMES) akiwa Waziri
Mkuu katika Awamu ya Nne ya Uongozi wa Nchi hii.

Mpango huu ulilenga kuongeza idadi ya wanafunzi
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wanaopata elimu ya sekondari kwa kuratibu na kusimamia
ujenzi wa shule za Sekondari katika kila Kata nchini. Licha
ya maoni kinzani kutoka kwa baadhi ya wadau wa elimu,
Lowassa kama kiongozi anayejiamini na asiyeyumba
katika kusimamia yale yaliyokwishaamuliwa na Serikali,
aliweza kusimamia kikamilifu kujenga shule za Sekondari
za Kata.

Tangu wakati huo, Serikali imeendelea kusimamia
ujenzi na uendelezaji wa shule za Kata kote nchini, na hivyo
kuongeza shule za Serikali kutoka 828 mwaka 2004 hadi
zaidi ya shule 5,000 mwaka 2023. Aidha, idadi ya
wanafunzi katika shule za Sekondari za Serikali
imeongezeka kutoka wanafunzi 264,888 mwaka 2004 hadi
kufikia wanafunzi 2,774,949 mwaka 2023.

Katika kufanyia kazi mawazo, maono yake, na kwa
kutambua umuhimu wa elimu yetu kukidhi mabhitaji ya
soko la ajira, mwaka jana, Serikali imefanya maboresho ya

Sera ya Elimu na Mitaala ya Elimu ili kuhakikisha elimu
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inayotolewa inakidhi mahitaji ya sasa ya kiuchumi, kijamii,
kisayansi na kiteknolojia.

Nikiuliza kwenye Umma huu waliopata malezi ya
Lowassa, kuanzia hapa Monduli, Serikalini, Bungeni na
Chamani - CCM mikono mingi sana itainuliwa. Alilea kwa
kujenga na sio kwa kubomoa. Binafsi nilikutana nae
serikalini nikiwa Waziri katika Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar (SMZ) na nilikutana nae Bungeni nikiwa Mbunge
wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, pia
nilikuwa naye kwenye Kamati Kuu ya CCM - nilijifunza
mengi kwake. Kati ya hayo, nilichokiona kwa Mheshimiwa

Lowassa ni, ukimheshimu, anakuheshimu.

Ustahimilivu
Ndugu zangu,

Nimezungumzia pia suala la ustahimilivu, ambalo ni
jambo jingine la kujifunza kwa maisha ya ndugu yetu

Edward Lowassa ni ustahimilivu. Katika mapito yake ya
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kisiasa, aliwahi kuhama kutoka CCM kwenda CHADEMA
ambako aliteuliwa kuwa mgombea Urais kwenye uchaguzi
wa mwaka 2015.

Kama mlivyosikia, Lowassa alichipukia, kukulia na
kulelewa CCM. Hata hivyo, alipofanya maamuzi ya
kuhamia Chama kingine, aliendelea kunadi sera zake na
kuifafanua dhana yake ya safari yake ya matumaini bila
kumtukana, kumkejeli wala kumzushia mtu yeyote. Hata
aliporudi CCM, hakuwahi kuwananga, kuwazodoa,
kuwakebehi wala kuwasema vibaya wapinzani.

Hapa tunapata somo kubwa sana la siasa za kujenga
hoja, kuheshimiana, kustahamiliana na siasa za kuleta
maendeleo. Huo ni ukomavu mkubwa wa kisiasa na ni njia
nzuri ya kuchukua kama tunataka kumuenzi Lowassa na
vitendo vyake.

Alichotufundisha ni kwamba, tunaweza kutofautiana
mitazamo, misimamo na sera, bila kutukanana, kurumbana

wala kutikisa misingi ya utaifa na mshikamano wetu, na
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bado tukaelewana. Sifa hii njema ndio iliyomfanya
kujulikana kama mtu ambae aliweza kutunza urafiki wake
na wengi.

Siku zote ni lazima Taifa tuliweke mbele zaidi ya
itikadi za vyama vyetu. Ndio maana tulibuni falsafa ya R
Nne, ambayo pamoja na mambo mengine, inatuelekeza
kusimamia ustahimilivu na maridhiano. Tukistahimiliana
na kuridhiana, Taifa letu litabaki salama na tutaendelea
kulijenga kwa pamoja. Hivyo basi, tunao wajibu wa
kuendelea kustahimiliana na kufanya siasa za kistaarabu,
zinazoweka maslahi ya nchi mbele na zinazojadili masuala

kwa hoja.

Hitimisho
Ndugu zangu,

Nikihitimisha, niseme kwamba yamesemwa mengi

kuhusu mapito ya mpendwa wetu Ndugu Edward Ngoyai
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Lowassa, tuendelee kumuenzi kwa kuyaishi yale mema
aliyoyaamini na kuyasimamia.

Malipo ya watu wanaojitolea yamebainishwa kwenye
msemo maarufu wa wasamaria wema usemao, ‘Duniani
kuna watu wa aina mbili, watoaji na wapokeayji.
Wapokeaji wanaweza kula vizuri, lakini watoaji hulala
vizuri.” Lowassa alijitolea kwa nchi yake, kwa chama chake,
kwa dini yake na kwa ndugu na rafiki zake. Tunamuomba

Mwenyezi Mungu ailaze yake mahala pema peponi, Ameen!

BWANA alitoa, BWANA ametwaa; Jina la Bwana

lihimidiwe!

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza!



